ในปี 2016 ถือเป็นปีที่มีคลื่นลูกใหม่เกิดขึ้นเยอะและในขณะเดียวกันคลื่นลูกเก่าก็อำลาไปหลายต่อหลายคน ในวันนี้เราจะพาทุกคนไปดูเรื่องราวที่น่าสนใจในวงการมวยปล้ำหญิงญี่ปุ่นประจำปี 2016 กันเลยครับ
ในปี 2016 ถือเป็นปีที่วงการมวยปล้ำทั่วโลกกลับมาคึกคักและน่าสนใจอีกครั้งหนึ่งอย่างไม่น่าเชื่อโดยเฉพาะหากเทียบกับในช่วงหลายปีก่อนหน้านี้ที่แทบจะเงียบและไม่มีอะไรน่าสนใจเป็นพิเศษ
โดยในปี 2016 ถือเป็นปีที่มีคลื่นลูกใหม่เกิดขึ้นเยอะและในขณะเดียวกันคลื่นลูกเก่าก็อำลาไปหลายต่อหลายคน ดังนั้นในวันนี้เราจะพาทุกคนไปดูเรื่องราวที่น่าสนใจในวงการมวยปล้ำหญิงญี่ปุ่นประจำปี 2016 กันเลยครับ
– Asuka คว้าแชมป์หญิงของ NXT พร้อมครองสถิติไร้พ่ายจนถึงปัจจุบัน
กระแสของวงการมวยปล้ำหญิงญี่ปุ่นที่ทำให้ทั่วโลกสนใจมากที่สุดคงหนีไม่พ้นความสำเร็จของ Asuka หรือแฟนมวยปล้ำญี่ปุ่นเดิมจะรู้จักกันในชื่อของ Kana เพราะเธอคือหนึ่งในนักมวยปล้ำหญิงที่ประสบความสำเร็จที่สุดในประวัติศาสตร์ของประเทศญี่ปุ่น
ข้อมูลคร่าว ๆ ก็คือเธอคือนักมวยปล้ำที่ไต่เต้าจากการเป็นเด็กฝึกและเป็นนักมวยปล้ำระดับล่างของสมาคมหญิงอินดี้ในญี่ปุ่น ก่อนจะค่อยๆเติบโตมาร่วมงานเป็นเด็กฝึกของนักมวยปล้ำระดับสูงขึ้น ในนามกลุ่ม Passion Red ซึ่งตอนนั้นเองเป็นช่วงที่เธอเริ่มมีฝีมือและเริ่มมีฐานเสียงของแฟน ๆ มากขึ้น และทำให้เกิดเหตุการณ์สำคัญที่สุดเหตุการณ์หนึ่งในวงการมวยปล้ำญี่ปุ่นนั่นก็คือมีแมตช์ที่เธอกับหัวหน้ากลุ่มในขณะนั้น (Nanae Takahashi) แพ้ในการแข่งขันและทำให้เธอถูกต่อว่าอย่างแรง
เพราะในแมตช์ดังกล่าวจะเห็นได้เลยว่า Asuka (Kana) ดูไร้แรงจูงใจในการแข่งขันและเป็นสาเหตุสำคัญให้ทีมแพ้ แต่เธอก็ไม่ยอมรับในเรื่องดังกล่าวและพยายามโต้เถียงแบบก้าวร้าว และนำไปสู่การถูกตบหน้าและกระทืบโดยอาจารย์ของเธอเองในขณะที่นักข่าวกำลังสัมภาษณ์อยู่หลังฉาก ตรงนั้นคือจุดแตกหักที่ทำให้เธอออกมาเป็นนักมวยปล้ำเดี่ยว และสร้างฐานแฟน ๆ ของเธอเองจนประสบความสำเร็จในญี่ปุ่นและได้ขึ้นปล้ำในค่ายอินดี้ของอเมริกา จนกระทั่งได้เป็นส่วนหนึ่งของ NXT ที่เป็นค่ายพัฒนาทักษะของ WWE ในที่สุด
ในจุดนี้นั้นเธอประสบความสำเร็จมากอย่างที่ไม่เคยมีนักมวยปล้ำหญิงญี่ปุ่นคนไหนทำได้มาก่อน เธอคว้าแชมป์ NXT แบบง่ายดาย และยังไม่แพ้ใครเลย หากเทียบกับคนที่ใกล้เคียงในอดีตก็ต้องย้อนไปถึง Bull Nakano, Aja Kong แต่ทั้งสองก็ถูกให้ออกจากสมาคมด้วยปัญหาเรื่องของสารเสพติด
ดังนั้นจนถึงเวลานี้ ประจวบกับการเติบโตของโซเชียล เน็ทเวิร์ค เราเชื่อว่าชื่อของ Asuka ได้กลายเป็นชื่อของนักมวยปล้ำหญิงญี่ปุ่นที่มีแฟนมวยปล้ำรู้จักทั่วโลกมากที่สุดเท่าที่เคยมีมาไปแล้วล่ะครับ ตรงนี้เองที่เป็นแรงกระตุ้นให้เห็นว่าโลกมันแคบลงแล้ว และนักมวยปล้ำหญิงในญี่ปุ่นก็มีศักยภาพที่จะขึ้นปล้ำในค่ายใหญ่ ๆ แบบที่ไม่ได้เป็นเพียงความฝันอีกต่อไปแล้ว
– Emi Sakura กลับไป Ice Ribbon เป็นครั้งแรกในรอบกว่า 4 ปี
ต้องเกริ่นก่อนว่าเรื่องนี้แม้คนไทยจะไม่รู้จักวงการมวยปล้ำหญิงมาก แต่ก็เป็นเรื่องที่แฟนมวยปล้ำในญี่ปุ่นให้ความสนใจอย่างมาก โดยจะขออธิบายเพิ่มเติมดังนี้
– Emi Sakura (คนขวา) คือผู้ก่อตั้งสมาคม Ice Ribbon สมาคมมวยปล้ำหญิงชั้นนำของประเทศญี่ปุ่น ซึ่งแฟน ๆ ชาวไทยอาจจะรู้จักกันในฐานะผู้สร้างวงการมวยปล้ำในประเทศไทย โดยก่อนหน้านั้นเธอคือเจ้าของสมาคม Ice Ribbon ที่ลาออกมาเพราะปัญหาส่วนตัว และจากวันนั้นเป็นเวลากว่าสี่ปี เธอไม่เคยกลับไปเหยียบสังเวียนที่เธอสร้างขึ้นมากับมืออีกเลย
– Tsukasa Fujimoto เสื้อแดง (คนซ้ายในภาพ) คือศิษย์เอกของซากุระ และเป็นคนที่ได้รับมอบหมายให้สานต่อตำแหน่งงานของซากุระในฐานะประธานและหัวหน้าผู้ฝึกสอนของ Ice Ribon และในขณะนั้นเธอคือนักมวยปล้ำหญิงที่เก่งที่สุดคนหนึ่งในวงการมวยปล้ำญี่ปุ่น ตลอดจนครองแชมป์ถึง 2 สถาบันในเวลาเดียวกัน เรียกว่าเส้นทางของเธอกำลังพุ่งทะยานขึ้นถึงขีดสุด
เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นในเวลาเพียงไม่นานก่อนที่จะเกิดอีเวนท์ครบรอบ 10 ปีของสมาคม Ice Ribbon และซากุระก็เดินทางไปท้าฟูจิโมโตะถึงรังเหย้าของเธอแบบไม่มีใครตั้งตัวและไม่มีใครรู้มาก่อน ทำให้เหตุการณ์นี้กลายเป็นข่าวใหญ่ของสำนักข่าวกีฬาทุกสำนัก เรียกว่าในวันที่เกิดเรื่องทุกๆเว็บไซท์กีฬาต่อสู้ ล้วนมีแต่เรื่องของสองคนนี้อยู่ที่หน้าหนึ่ง !
และแล้วแมตช์ก็เกิดขึ้นในวันที่ 4 พฤษภาคม 2016 ต่อหน้าผู้ชมกว่า 1,500 คน โดยทาง Tsukasa Fujimoto จับคู่กับ Arisa Nakajima ปะทะกับ Emi Sakura และ Nanae Takahashi และเป็นทางซากุระที่พ่ายแพ้ไป ปิดตำนานของเธอในฐานะผู้ก่อตั้งสมาคม Ice Ribbon พร้อมทั้งน้ำตา โดยเฉพาะทางฟูจิโมโตะที่ลืมเรื่องราวร้าย ๆ ทั้งหมด และพูดออกไมค์ว่า “ขอบคุณที่สร้าง Ice Ribbon ขึ้นมา” โดยที่ซากุระรีบเดินออกสนามเหมือนไม่ต้องการรับรู้ถึงการปรากฏตัวของเธอในสังเวียนที่เธอเคยสร้างขึ้นอีกแล้ว
– นักมวยปล้ำจาก Stardom ปรากฏตัวใน Lucha Underground
“ไม่ต้องปฏิเสธเลยว่านี่จะเป็นสิ่งที่อยู่ในประวัติศาสตร์ของ Lucha Underground ไปอีกนานแสนนาน” นี่คือสิ่งที่แฟนมวยปล้ำหลายคนพูดถึงการปรากฏตัวของ 3 ซุปเปอร์สตาร์แห่งวงการมวยปล้ำหญิงญี่ปุ่นในปัจจุบันอย่าง Mayu Iwatani, Kairi Hojo, Io Shira จากค่าย Stardom ที่ไปปรากฏตัวในสมาคมมวยปล้ำชั้นนำของโลกอย่าง Lucha Underground ที่สหรัฐอเมริกานั่นเอง
สำหรับคนที่ไม่ทราบต้องอธิบายคร่าวๆเกี่ยวกับสมาคมแห่งนี้ครับ สมาคม Lucha Underground เป็นสมาคมมวยปล้ำอาชีพก็จริง แต่เขาวางสถานะของสมาคมตนเองเป็นแบบ “ซีรีย์” เหมือนเราดูอามะจังอะไรแบบนี้ ดังนั้นบทบาทที่ปรากฏในแต่ละตอน จะเป็นเหมือนเราดูละครเลย มีความเวอร์วังอลังการ มีการฆ่ากันตาย จับเผาไฟ ฯลฯ (ไม่เหมือนวงการมวยปล้ำอาชีพแบบปกติที่ต่อให้บทจะเวอร์ยังไงมันก็ยังมีรูปรอยของความเป็นกีฬาอยู่บ้าง)
สมาคมนี้คือหลุดโลกไปเลย มีการสู้เพื่อแก้แค้นเพื่อเงินรางวัล เป็นต้น เรียกว่าติดตามกันได้ยาว ๆ ครับ และด้วยความโดดเด่นแบบนี้เองทำให้สมาคมเติบโตอย่างรวดเร็ว (มาก) และเป็นที่จับตามองของแฟนมวยปล้ำทั่วโลก ดังนั้นการปรากฏตัวของสามสาว Stardom จึงทำให้พวกเธอได้มีคนรู้จักมากยิ่งขึ้น ส่งผลดีต่อวงการมวยปล้ำหญิงญี่ปุ่นในภาพรวมอีกด้วย
จากภาพด้านบนนั้น Kairi Hojo รับบทเป็นสาวชื่อ Doku, Io Shira ใช้ชื่อว่า Hitoriki และ Mayu Iwatani ใช้ชื่อว่า Yurei โดยถ้าถามว่าผลดีต่อวงการมวยปล้ำหญิงญี่ปุ่นครั้งนี้มีอย่างไรบ้าง ต้องบอกว่าหลักๆคือกระแสแฟน ๆ ที่ต้องมาขุด Stardom ดู นอกจากนี้ทางสมาคมเองก็มีแผนจะกู้ชื่อเสียง (ปีก่อนสมาคมมีเรื่องนักมวยปล้ำนอกบทจนหน้าตาเละไปหมด เป็นภาพลักษณ์ที่แย่มากๆของสมาคม) ตลอดจนพวกเขาได้ทำการเปิดสาขาที่อเมริกา ดังนั้นการเดินทางไปขึ้นปล้ำของทั้งสามสาวนี้เป็นการช่วงวางรากฐานอีกแรงหนึ่งให้มีความมั่นคงแข็งแรงขึ้นสำหรับอนาคตนั่นเอง
– การรีไทร์ของ Dynamite Kansai
Dynamite Kansai คือนักมวยปล้ำรุ่นเก่าเพียงไม่กี่รายที่ยังคงขึ้นปล้ำในระดับสูงอยู่ในปี 2016 อย่างไรก็ตามทุกอย่างก็มาถึงตอนอวสาน เมื่อเธอตัดสินใจเลิกปล้ำหลังจากอยู่ในวงการมาครบ 30 ปี (เธอขึ้นปล้ำมาตั้งแต่อายุ 17 ปี) เธอคือหนึ่งในนักมวยปล้ำที่มีคุณูปการต่อวงการมวยปล้ำหญิงญี่ปุ่นอย่างแท้จริง
โดยสาเหตุสำคัญเป็นเพราะในสมัยก่อนนั้นวงการมวยปล้ำหญิงญี่ปุ่นจะมีสมาคมดัง ๆ คือสมาคม AJW (ที่คนไทยเคยดูกันเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน) ตอนนั้นระบบการรับเด็กใหม่เป็นเรื่องยากมาก มีการคัดกรองอย่างสุดโหดและหลาย ๆ คนต้องยอมแพ้กลางคัน เธอคือไม่กี่คนที่ผ่านมาได้ เธออยู่ในวงการทั้งในจุดที่วงการมวยปล้ำพีคถึงขีดสุดไปจนถึงวันที่วงการมวยปล้ำตกต่ำลงจนเหลือคนดูในสนามเพียงไม่กี่สิบคน และในวันนั้นเธอก็เป็นนักมวยปล้ำหญิงที่ได้รับเสียงชื่นชมจากแฟน ๆ อย่างล้นหลามว่าไม่เคยเลยที่จะปฏิเสธการผลักดันเด็กรุ่นใหม่ (หลาย ๆ คนพอบอกว่าจะต้องสู้กับเด็กใหม่ก็ไม่ยอมเพราะถือว่าลดเกียรติตนเองลง เป็นต้น) ดังนั้นเธอจึงเป็นที่เคารพรักของแฟน ๆ รวมถึงนักมวยปล้ำด้วยกันเป็นอย่างสูง
Dynamite Kansai ได้ขึ้นปล้ำในสมาคมอย่าง WCW ที่อเมริกาด้วยในอดีต โดยในญี่ปุ่นเองเธอคว้ารางวัลแมตช์ 5 ดาว (ซึ่งได้มายากมากกก โดยเฉพาะกับวงการมวยปล้ำหญิง) อนึ่งสาเหตุสำคัญที่ทำให้เธอต้องเลิกปล้ำก็เพราะในสมัยก่อนระบบการพยาบาลยังไม่ดี ร่างกายหลาย ๆ ส่วนของเธอมีการเสียหายตลอดจนมีการติดเชื้อ และที่แย่ที่สุดคือเธอต้องประสบปัญหา “มะเร็งปอด” ที่เธอต้องต่อสู้กับมันมานานกว่า 4 ปี
จนปัจจุบันแม้เชื้อมะเร็งจะหมดไปแล้ว แต่ร่างกายของเธอก็ไม่แข็งแรงอย่างแต่ก่อน ประกอบกับเมื่ออายุที่มากขึ้น การขึ้นปล้ำถี่ ๆ ก็ไม่ไหวอีกต่อไปแล้ว นั่นคือสาเหตุสำคัญที่ทำให้เธอต้องเลิกปล้ำในที่สุด
และนี่ก็คือเรื่องราวที่น่าสนใจแบบคร่าวๆในวงการมวยปล้ำหญิงญี่ปุ่นประจำปี 2016 ครับ เชื่อว่าปี 2017 จะต้องน่าสนใจขึ้นอีกแน่นอน คอยติดตามชมกันนะครับ !
เรื่องแนะนำ :
– ไอดอลญี่ปุ่นกับวงการมวยปล้ำ
– เมื่อพาคนญี่ปุ่นเที่ยวทะเลไทย
– การขึ้นปล้ำที่ต่างประเทศของค่ายมวยปล้ำญี่ปุ่น
– Local Idol ความงดงามจากสิ่งเล็ก ๆ สู่โลกที่กว้างใหญ่
– รู้จักกับเข็มขัดแชมป์มวยปล้ำหญิงญี่ปุ่นทรงคุณค่า