รู้จัก Tosa Washi กระดาษแบบดั้งเดิมของญี่ปุ่น
ในบรรดากระดาษมากมายหลายชนิดที่กำเนิดในประเทศญี่ปุ่น กระดาษโทสะถือเป็นอีกหนึ่งกระดาษที่มีประวัติความเป็นมาและได้รับความนิยมมาตั้งแต่สมัยโบราณ
โทสะวาชินี้ถูกผลิตขึ้นในจังหวัดโคจิ ในอดีตเป็นกระดาษชนิดนี้นำมาใช้สำหรับการทำกระเป๋าสตางค์ และโคมกระดาษ ส่วนปัจจุบันมีการนำมาใช้งานหลากหลาย เช่น กระดาษสำหรับติดฟูซูมะ (บานประตูเลื่อนแบบญี่ปุ่นที่มีกระดาษขึงอยู่) หรือใช้บรรจุภัณฑ์สำหรับห่อขนม ทำหนังสือ โดยกระดาษโทสะนี้เป็นกระดาษที่ได้รับการยกย่องอย่างสูง ไม่ใช่แค่เฉพาะในญี่ปุ่นเท่านั้น แต่ยังรวมถึงประเทศอื่นๆด้วย เนื่องจากเป็นวัสดุที่ใช้ในการบูรณะภาพวาดและเอกสารเก่าๆ โดยคุณสมบัติของกระดาษนี้นั้นแม้ว่าจะมีความบาง แต่ก็มีความแข็งแรงอย่างไม่น่าเชื่อ และแม้ว่าในปัจจุบันการผลิตกระดาษญี่ปุ่นหลายประเภทจะลดลง แต่ก็ยังคงมีการผลิตกระดาษโทสะหลากหลายประเภทกันจนถึงทุกวันนี้
สำหรับการผลิตกระดาษโทสะนั้น จะเริ่มจากการต้มวัตถุดิบสำคัญ นั่นก็คือเปลือกของพืช 3 ชนิด ได้แก่ paper mulberry, paperbush และ gampi โดยวิธีการทำกระดาษจะแตกต่างกันเล็กน้อยตามคุณภาพของกระดาษหรือการใช้งาน แต่วิธีการเบสิคในการทำก็คือการแยกส่วนของสีขาวและสีเข้มออกจากกันแล้วนำไปฟอกในน้ำ หลังจากฟอกในน้ำเย็นตามระยะเวลาที่กำหนดแล้วจึงนำไปต้ม โดยระหว่างการต้มจะมีการใส่สารละลายอัลคาไลน์ เช่น โซดาแอชลงไปด้วย จากนั้นจะนำไปต้มเป็นเวลาสองถึงสี่ชั่วโมง ซึ่งในการเติมสารอัลคาไลน์นั้นจะสามารถสกัดได้เฉพาะเส้นใยเท่านั้น
หลังจากที่ต้มเส้นใยเรียบร้อยก็จะนำไปล้างน้ำหลายรอบให้สะอาด ซึ่งขั้นตอนนี้จะใช้เวลามากในการทำความสะอาด จากนั้นจะฟอกเส้นใยให้ขาวโดยการตากแดดหรือใช้น้ำยาฟอกขาว
ขั้นตอนต่อมาคือการตีเส้นใย ซึ่งในสมัยก่อนจะใช้การตีด้วยไม้ แต่ปัจจุบันบางที่ก็จะใช้เครื่องจักรเข้ามาช่วยเพื่ออำนวยความสะดวกให้มากขึ้น
เมื่อเตรียมเส้นใยเรียบร้อยแล้วก็จะเข้าสู่ขั้นตอนการทำกระดาษ ซึ่งมี 2 ขั้นตอน คือ นางาชิซูกิ (การทำกระดาษในน้ำไหล) และทาเมสุกิ (การทำกระดาษโดยใช้น้ำที่กักเก็บ) ตักขึ้นในถังทำกระดาษแล้วเขย่าไปมาเบาๆ เพื่อให้กระดาษมีความหนาสม่ำเสมอ หลังจากนั้นจะนำตุ้มน้ำหนักวางไว้บนแผ่นกระดาษเพื่อทับและกดให้น้ำส่วนเกินออกไป ซึ่งจะทิ้งไว้ข้ามคืน โดยขั้นตอนนี้จะเรียกว่าขั้นตอนของการคายน้ำ
หลังจากข้ามคืนแล้ว กระดาษจะยังไม่แห้ง เพราะฉะนั้นก็มีวิธีที่ทำให้แห้งอยู่ 2 วิธีที่นิยมใช้กัน อย่างแรกคือการนำไปตากแดด อีกวิธีคือทำให้แห้งด้วยความร้อน และเมื่อกระดาษแห้งดีแล้วก็จะเข้าสู่ขั้นตอนสุดท้ายนั่นก็คือการตัดเป็นแผ่นให้ได้ขนาดที่ต้องการ ก่อนที่จะจำหน่ายต่อไป
เรื่องแนะนำ :
– จัดการเสื้อผ้า (ที่ไม่ต้องการ) ได้ง่ายๆ ผ่านกล่องรับรีไซเคิล 6 จุดในโตเกียว
– เดินชม ช้อป Market of the Sun ตลาดเกษตรที่ใหญ่ที่สุดในโตเกียว
– ชิมราเมนรสอร่อยจาก 8 ร้านยอดนิยมในญี่ปุ่นที่คาเฟ่หุ่นยนต์ Club the Pepper
– ชวนแวะจิบชาและชิมขนมปังในคาเฟ่สไตล์ย้อนยุคที่ Bread, Espresso and Sakaisuji Club
– หลีกหนีความวุ่นวายแล้วมาดื่มด่ำกับธรรมชาติ ณ สวนพฤกษศาสตร์ในชิบุย่า
ข้อมูลและภาพประกอบจาก
https://kogeijapan.com/locale/en_US/tosawashi/
https://www.jtco.or.jp/en/japanese-crafts/?act=detail&id=307&p=39&c=30
https://kougeihin.jp/en/craft/0909/
#รู้จัก Tosa Washi กระดาษแบบดั้งเดิมของญี่ปุ่น